Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 24-09-2018, 10:07:11 AM   #1
reallygura

Smile รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ระหว่าง w140 s280 กับ s500L

อยากทราบดังนี้ครับ
1. ความแตกต่างระหว่างการขับขี่ อัตราสิ้นเปลือง ดมแก๊สมีปัญหาเยอะไหมครับ
2. เท่าที่ศึกษามา มีแบบ 4 เกียร์กับ 5 เกียร์ มีวิธีดูยังไงครับ ปีไหน. แต่ก็ได่ยินว่า 5 เกียร์พังง่าย อันนี้เท่าที่ดูๆมานะครับ
3. พวกระบบคันเร่งไฟฟ้า ประตูดูด โช๊คไฮโดรลิค นี่ราคาซ่อมยังแพงอยู่ไหมครับ. พอดีมี w124 อยู่ พอเทียบๆราคาอะไหล่หรือใช้แทน หรือ หาง่ายไหมครับ
4. เข้าใจว่าต้องเป็นหลัง ปี 95 ใช่ไหมครับ เครื่อง ME. แล้วแบบนี้ต่างกับรุ่นก่อนยังไงครับ.
5. มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

ขอบคุณครับ
reallygura is offline   Reply With Quote
Old 24-09-2018, 02:52:03 PM   #2
harm_c220

harm_c220's Avatar

5เกียรเท่านั้นครับ-อัตราทดเกียรดีกว่า-ขับไม่เหนื่อย-ถ้าเอาตัว4สปีด-ฟิลลิ่งจะเหมือนคันเดิม

เกียรไม่พังง่ายหรอก-ลองค้นๆดูวิธีดูแลเกียร5สปีด(ตัวเก่าใช้ลม-ไฟฟ้าแค่เกียร์ห้า)

วิ่งในเมืองเอาแค่2.8พอ
นอกเมืองค่อย5.0

กินแกสเริ่มต้น2.0บาทต่อกิโลเมตร
รุ่นนี้ซ่อมอู่บ้าน-ช่างศักดดิ์-เอาอยู่และ
สบายกระเป๋า
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 24-09-2018, 02:54:08 PM   #3
harm_c220

harm_c220's Avatar

ให้ดีเอาปีใหม่ที่สุดครับ
ถ้ามีงบถึง4แสน-จัดS280-S320/ W220
ราคาซื้อได้เลยครับ
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 24-09-2018, 04:31:15 PM   #4
areem

พวกเท้าเทพ เขาจะบอกให้เอารุ่น 500 me เท่านั้น

แต่ถ้าเท้าไม่หนัก เอา 320 me หรือ 280 me ก็เยี่ยมเเล้วครับ
areem is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 25-09-2018, 10:55:49 AM   #5
profilehammer

อ้างถึง:
Originally Posted by reallygura View Post
1. ความแตกต่างระหว่างการขับขี่ อัตราสิ้นเปลือง ดมแก๊สมีปัญหาเยอะไหมครับ
2. เท่าที่ศึกษามา มีแบบ 4 เกียร์กับ 5 เกียร์ มีวิธีดูยังไงครับ ปีไหน. แต่ก็ได่ยินว่า 5 เกียร์พังง่าย อันนี้เท่าที่ดูๆมานะครับ
3. พวกระบบคันเร่งไฟฟ้า ประตูดูด โช๊คไฮโดรลิค นี่ราคาซ่อมยังแพงอยู่ไหมครับ. พอดีมี w124 อยู่ พอเทียบๆราคาอะไหล่หรือใช้แทน หรือ หาง่ายไหมครับ
4. เข้าใจว่าต้องเป็นหลัง ปี 95 ใช่ไหมครับ เครื่อง ME. แล้วแบบนี้ต่างกับรุ่นก่อนยังไงครับ.
5. มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

ขอบคุณครับ
ขอตอบแบบทั่วไปตามประสาคนที่ไม่มีในครอบครอง
1. เครื่อง 6 สูบ 2,800 cc. กับ 8 สูบ 5,000 cc. มีความแตกต่างในการขับขี่ิรวมถึงอัตราสิ้นเปลืองแน่น อนครับ
เครื่องใหญ่อัตราเร่งก็ต้องดีกว่าเป็นธรรมดาและกินน้ ำมันมากกว่าเป็นปกติอยู่แล้ว

2. เครื่อง 4 เกียร์ดูง่ายๆก็ตรงคันเกียร์มันจะมีแค่เลข 3 ก็เหมือนกับ 124 ที่พี่ใช้อยู่ ส่วน 5 เกียร์ก็จะเพิ่มเลข 4 ขึ้นมาให้ตบเพิ่ม
ส่วนเรื่องพังง่ายหนะอย่าไปคิดมากเลยครับ รถอายุตั้งกี่ปีแล้วถ้าดูรถเป็น ลองเกียร์เป็น หรือเจ้าของเก่าเค้าทำมาแล้ว
ก็ไม่ต้องกังวลมันไม่ได้พังทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมัน เครื่องสักหน่อย รวมถึงยกเกียร์ครั้งนึงก็ใช้งานได้เป็นแสนกิโลเมตร
ขอแค่ใช้งานเกียร์ให้เป็น ดูแลรักษาดีๆ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตามระยะมันก็ทนทานใช้งานได้ย าวๆ

3. เรื่องอะไหล่ก็ต้องทำใจเรื่องราคาเอาไว้ส่วนหนึ่งเพร าะเป็นรถระดับไฮคลาสราคาตอนป้ายแดงหลายล้านอะไหล่ใหม ่ไม่ถูกแน่นอน
ยิ่งถ้าเป็นพวกระบบไฟฟ้าต่างๆ หรือของอำนวยความสะดวก เช่น คันเร่งไฟฟ้า ประตูดูด โช๊คไฮโดรลิก
ราคาของใหม่ไม่ถูกแน่นอน ของมือสองก็พอหาได้หรือบางอย่างช่างบ้านเราก็ซ่อมได้ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

4. จะเล่นตัวกาบเรียบ กาบร่อง หรือ ME (ปี 93-97) แต่ละรุ่นล้วนมีข้อสังเกต แต่จะให้ชัวร์ก็เอา vin code ไปเช็ค
บางคันกาบเรียบแปลงกาบร่อง บางคันไปโป้วปิดรูเสาถอย บางคันจัดชุดใหญ่ ยกหัวตัดแปลงเป็น ME แอร์จอ ปาร์คเซ็นเซอร์ ฯลฯ
เรียกว่าทำได้หมด ถ้ารับได้กับรถทำก็จัดไป แต่ถ้าสายแตน (Standard) เน้นเดิมๆ เช็ค vin ถ้าไม่ตรงก็ข้ามไป

5. เครื่อง M104 บางคันฝาขาว บางคันฝาดำ ก็ลองไปหารายละเอียดดูดีๆ ว่าแต่ละบล็อกอยู่ในช่วงปีไหน
เช่น เดียวกับ M119 ที่มีทั้งแบบเสื้อสูบตัน กับเสื้อสูบมิเนียม (มั้ง) และแบบเป็นหัวฉีดไฟฟ้า กับแบบเป็นสวิทชชิ่ง
รวมถึงคันเร่งสายกับคันเร่งไฟฟ้า แอร์จอยาวหรือแอร์ปุ่มกด สุดท้ายที่นึกออก คือ 280 มีแต่ตัวสั้นไม่มีตัวยาวเหมือน 500
จุดสังเกตง่ายๆ ก็แผงประตูหลังมันจะยาวๆอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ
profilehammer is offline   Reply With Quote
Old 25-09-2018, 02:41:56 PM   #6
nun2517

nun2517's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by reallygura View Post

ขอบคุณครับ
จากการใช้งานจริงนะครับ ไล่เป็นข้อๆไป
แตกต่างกันค่อนข้างเยอะทุกอย่าง อัตตราสิ้นเปลืองถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก 280-320 ประหยัดกว่า 500 ค่อนข้างเยอะ แต่ถ้าใช้นอกเมืองวิ่งแบบไม่มีรถติดอัตตราสิ้นเปลือง แทบไม่ต่างกัน ส่วนเรื่องดมแก๊สขึ้นอยู่กับช่างที่ติดตั้งให้ครับ โดยพื่้นฐานไม่มีปัญหาครับ ยกเว้น 300-500 ตัวแรกๆที่ยังเป็น K-JET อาจจะน้ำลายเหนียวไม่จบง่าย แนะนำหาตัวที่เป็น ปี 94 แท้ขึ้นไปครับ
4 เกียร์ จะมี .3 กับ .4 ครับ ความอึดถึกพอกัน ความแตกต่าง .3 จะออกเกียร์2อยู่ใน 500 ขึ้นไป .4 จะออกเกียร์1อยู่ใน 280 ส่วน 5 เกียร์จะมี เป็น .5 กับ .6 เกียร์.5จะเป็นลูกครึ่ง4เกียร์เป็นระบบทั่วไปมีเกียร ์5ที่เป็นไฟฟ้า ส่วนเกียร์ .6เป็นไฟฟ้าเต็มตัวอยู่ในตัวMEของทุกรุ่น 280 320 500 600 ข้อแตกต่างสังเกตุที่สวิทช์ปรับโหมดที่เกียร์ .3 .4 .5 จะเป็น S/E ส่วน .6 จะเป็น S/W .
เกียร์ .3 กับ .4 อึดถึก .5 ค่อนข้างมีเสียงล่ำลือว่าเปราะเป็นไปได้ควรเลี่ยง .6 ดีทุกอย่างยกเว้นหารถแท้ยากและยังมีราคาสูงอยู่
คันเร่งไฟฟ้าจะอยู่ในตัวที่เป็นMEเท่านั้นไม่พบว่ามี ปัญหาเท่าไร ประตูดูดตอนนี้ช่างไทยฝีมือดีๆเยอะเอาอยู่สบายๆราคาไ ม่โหดเหมือนเมื่อก่อนแล้ว โช๊คไฮโดรลิคถ้าเป็นอันนี้ราคาและการดูแลรักษาให้คงส ภาพเดิมยังมีค่าใช้จ่ายสูงอยู่ครับ อะไหล่
อย่างที่เกริ่นไปครับ ตัวME จุดที่แตกต่าง เกียร์จะเป็น.6 คันเร่งไฟฟ้า และถ้าเป็นตัว500MEจะเป็นเสื้อสูบกลวงลดปัญหาเรื่องค วามร้อนจากรุ่นก่อนและมีน้ำหนักเบาขึ้น ส่วนอุปกรณ์ภายนอกไม่ต่างเพราะ เบ๊นซ์ไม่มีแสตนดาร์ด บางคนบอกตัวMEจะมีปาร์คเซ็นเซอร์์แต่พบว่าก็ไม่ได้เส มอไป แต่อยากที่แจ้งไปก่อนหน้าMEแท้หาไม่ง่ายและราคายังสู งอยู่ครับ แต่ถ้าเจอรถที่สลับของทั้งคันและวางโดยช่างฝีมือดีๆก ็ไม่น่ารังเกียจครับ ราคาจะเบากว่ารถแท้เยอะทีเดียว
ถ้างบไม่ใช่ปัญหาก็ลองแสวงหาMEครับ จริงๆต้องดูด้วยว่ารถคันนี้ต้องการใช้เป็นรถหลักหรือ เป็นรถคันที่2-3เพราะถึงจะได้รถสภาพดีแค่ไหนแต่ต้องอย่าลืมว่ามันอา ยุ20ปีแล้ว และที่สำคัญต้องอย่าลืมว่าราคาตั้งต้นมันระดับ5ล้านอ ัพ ซึ่งมันลดแต่ราคาตัวรถราคาอะไหล่มันไม่ได้ลดด้วย ดังนั้นอะไหล่บางตัวราคาอาจจะไม่น่าฟังเท่าไหร่ ถ้าทำใจรับได้กับตรงนี้ก็ลุยได้เลยครับ
ขอให้โชคดีครับ
nun2517 is offline   Reply With Quote
Old 25-09-2018, 10:08:54 PM   #7
Kris
Moderator

Kris's Avatar

เกียร์ .6 ประจำการใน W140 ปี 1996
กว่าจะมาบ้านเรา ก็ราวๆ 1997

เรื่องประตูดูด เคยคุยกับคนขายอะไหล่มือสอง ไม่ค่อยเจอรถยุ่นที่มี option นี้

ช่วงล่างระบบไฮดรอลิกส์ ถ้าเป็นแค่ด้านหลัง พอทน
แต่ถ้าเป็นแบบ 4 ล้อ ตอนจ่ายเงินซื้ออะไหล่ หน้ามืด ได้ง่ายๆ

คหสต : ถ้าไม่ได้เน้น performance หรือ ความประหยัดมาก (คิดจะติดแก๊สอยู่แล้ว) ไม่ต้องเล่นพวก ME ก็ได้ ตัวธรรมดา มีให้เลือกเยอะมาก ซ่อมง่าย, อะไหล่เยอะกว่า ความนุ่ม หรู อลัง เหมือนๆ กัน
Old 26-09-2018, 11:51:17 AM   #8
SUWIT_E280

อ้างถึง:

ขอบคุณครับ
ตอบแบบรวมๆตามความเห็นส่วนตัวนะครับ
-W140 เป็นรถที่เหมาะกับการวิ่งทางไกล ในเมืองก็ขับได้ครับแต่กายภาพถนนบ้านเราตอนนี้บีบเลน แคบลงมาก ในกรุงนี่มีลุ้นตลอดเวลามอไซค์แทรกช่องมา
-เครื่อง280 vs 500 ถ้าในเมือง280จะประหยัดกว่า แต่ทางไกลรถไม่ติดมาก500น่าจะประหยัดกว่า แต่ถ้าให้ฟันธง 500meเคยวิ่งไปอุบลฯกับ280 ตัว500meประหยัดกว่ามากครับ ที่ความเร็วสุงรอบ500จะต่ำกว่ามาก
-อื่นๆ หารถที่สภาพดีครับ เอาถูกแล้วมาเก็บงานเองอาจจะบานปลายกว่า
-ข้อสังเกตุ ซื้อแรกๆส่วนใหญ่จะบอกตัวเองว่า280ก็พอ แต่จากประสบการณ์ จำนวนมากจะเปลี่ยนเป็น500หากมีโอกาส
-แนะนำ ถ้าได้รุ่นหลังๆที่เป็นเครื่องmeและสภาพสวยๆจะดีในระ ยะยาว แต่ถ้าไม่เจอ ยังเน้นว่าสภาพดี/เจ้าของดูแลดี การเก็บงานการซ่อมบำรุงจะน้อยทำให้ใช้งานอย่างมีความ สุขครับ
SUWIT_E280 is offline   Reply With Quote
Old 27-09-2018, 10:44:25 PM   #9
reallygura

Smile

ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ.
reallygura is offline   Reply With Quote
Old 30-09-2018, 10:41:24 AM   #10
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

ในรายละเอียดสำคัญ
ท่านสมาชิกได้แจกแจงไปหมดแล้ว

อีกจุดที่สำคัญไม่แพ้กัน
เลือกคันที่มีParktronic
แล้วจะรู้สึกทันทีว่าปลาวาฬยังไม่Obsolete
มีสิ่งอำนวยความสะดวกไม่แพ้รุ่นใหม่ๆ
แถมเสียงไม่แหลมเหมือนรถญี่ปุ่นนะ

และเวลาเสีย..ก็เสียทีละตัว
ผิดกลับรุ่นหลังๆที่เซ็นเซอร์เสียทียกกันชนเลย

จะมีก็สวิตปิดเปิดเซ็นเซอร์ขาชอบหัก
พอกดปิดไม่ได้
รถติดไฟแดง..จะรำคาญเสียง
ทุกครั้งที่มีมอไซค์มุดหน้า/มุดหลังLOL

Last edited by ืnusorn; 30-09-2018 at 10:47:30 AM..
ืnusorn is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules