Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 01-02-2015, 10:44:52 AM   #61
LeMans24

LeMans24's Avatar

Default NEXT APISODE : >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

APISODE หน้าพบกับปัญหาที่ตามหลอกหลอนผู้ใช้W140 มายาวนานและวิธีที่จะ"เอาให้อยู่หมัด"

รับรองไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน เพราะเป็นการค้นพบด้วยตนเอง ลองแล้วเวิร์คสุดๆ อดใจรอครับ

LeMans24 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 01-02-2015, 01:40:03 PM   #62
PenockiO

เห็นรถพี่สีดำโฉมสุดท้ายแล้วรักเลยครับ สวยจริงอะไรจริง อยากได้มาก ๆ แต่พี่คงไม่ขาย ถ้าขายเมื่อไหร่ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ 555+
ขอบคุณที่อุตส่าห์มาโพสความรู้ให้อย่างต่อเนื่องนะคร ับ เพราะ 124 หลายท่านก็อาจอยากขยับ หรือขยับไปแล้ว หรือมีทั้งสองรุ่นนี้ ครับ เป็นประโยชน์ครับ
PenockiO is offline   Reply With Quote
Old 01-02-2015, 06:02:31 PM   #63
LeMans24

อ้างถึง:
Originally Posted by PenockiO View Post
เห็นรถพี่สีดำโฉมสุดท้ายแล้วรักเลยครับ สวยจริงอะไรจริง อยากได้มาก ๆ แต่พี่คงไม่ขาย ถ้าขายเมื่อไหร่ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ 555+
ขอบคุณที่อุตส่าห์มาโพสความรู้ให้อย่างต่อเนื่องนะคร ับ เพราะ 124 หลายท่านก็อาจอยากขยับ หรือขยับไปแล้ว หรือมีทั้งสองรุ่นนี้ ครับ เป็นประโยชน์ครับ
ขอบคุณครับพี่ PenockiO ผมก็เป็นคนนึงที่หลงรักปลาวาฬโฉมสุดท้ายเหมือนกัน ผมพี่ว่าลองส่องๆ

ดูตามเวบประกาศขายรถก่อนก็ได้ครับ ปลาวาฬ ME ถึงแม้จะหายากแต่พักหลังก็เริ่มมีให้เห็นบ้างครับ

ถ้าได้สภาพดีๆ เนี๊ยบๆเท่าไหร่ก็ต้องซื้อ เพื่อนให้หาปลาวาฬ S500ME อยู่เหมือนกัน แต่ยังไม่มีเข้ามาเลยครับ

ปล.รถผมคนชอบมองเป็นสีดำ แต่จริงๆในคู่บอกเป็นสี emerald green black ออกดำอมเขียวมรกต สวยแปลกตาเหมือนกัน
LeMans24 is offline   Reply With Quote
Old 01-02-2015, 09:19:09 PM   #64
PenockiO

มองไม่ออกจริง ๆ ครับ สีอะไรแน่ ดำของเบนซ์รุ่นเก่า ๆ มี 3-4 สี ถ้าดูตาม VIN code สีดำสนิทรู้สึกว่าจะต้องเป็น obsidian black รหัส 400 มั้งครับ ไม่แน่ใจ จะดำรหัสไหนก็สวยทุกสีครับ (แต่ผมยังอยากได้รถพี่จริง ๆ นะ) 555+
PenockiO is offline   Reply With Quote
Old 01-02-2015, 09:47:15 PM   #65
areem

อ้างถึง:
Originally Posted by LeMans24 View Post
APISODE หน้าพบกับปัญหาที่ตามหลอกหลอนผู้ใช้W140 มายาวนานและวิธีที่จะ"เอาให้อยู่หมัด"

รับรองไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน เพราะเป็นการค้นพบด้วยตนเอง ลองแล้วเวิร์คสุดๆ อดใจรอครับ

คืออะไร หรือ ครับ อยากดูต่อแล้ว
areem is offline   Reply With Quote
Old 01-02-2015, 10:17:10 PM   #66
LeMans24

อ้างถึง:
Originally Posted by PenockiO View Post
มองไม่ออกจริง ๆ ครับ สีอะไรแน่ ดำของเบนซ์รุ่นเก่า ๆ มี 3-4 สี ถ้าดูตาม VIN code สีดำสนิทรู้สึกว่าจะต้องเป็น obsidian black รหัส 400 มั้งครับ ไม่แน่ใจ จะดำรหัสไหนก็สวยทุกสีครับ (แต่ผมยังอยากได้รถพี่จริง ๆ นะ) 555+
ของผมคันนี้โค๊ดสีเป็น 189 ครับ สีในรุ่น ME นี้จะเป็นสีแบบ monotone แต่ไม่ใจว่ามี twotone ป่าว

สีดำนี่น่าเล่นครับ สวย ทำสีก็ไม่ยากเหมือนสีบรอนส์ทอง/บรอนส์เงิน ซึ่งสองสีนี้ปราบเซียนเลยครับ

ทำออกมาถ้าช่างไม่ชำนาญจริงๆ หรือไม่เคยผ่านงานเบนซ์มาก่อนมักจะออกมาเพี้ยนๆ

ปล. เรื่องรถนี้เด๋วนี้รถสวยๆเยอะครับ อดใจรอหน่อย เด๋วก็จะมีช้างเผือกก็โผล่มาทีละตัวๆให้ยลโฉมกันครับ
Old 01-02-2015, 10:20:16 PM   #67
LeMans24

อ้างถึง:
Originally Posted by areem View Post
คืออะไร หรือ ครับ อยากดูต่อแล้ว
ผมว่าหลายท่านทราบ อุปกรณ์ตัวนี้/ฟังชั่นนี้เริ่มมีครั้งแรกในปลาวาฬครับ

พี่ areem จะเดาดูสนุกๆก่อนมั้ยครับ
Old 02-02-2015, 08:14:48 AM   #68
areem

อ้างถึง:
Originally Posted by LeMans24 View Post
ผมว่าหลายท่านทราบ อุปกรณ์ตัวนี้/ฟังชั่นนี้เริ่มมีครั้งแรกในปลาวาฬครับ

พี่ areem จะเดาดูสนุกๆก่อนมั้ยครับ

อ๋อ ปั้มประตูดูด แน่เลย
areem is offline   Reply With Quote
Old 02-02-2015, 08:52:18 AM   #69
LeMans24

อ้างถึง:
Originally Posted by areem View Post
อ๋อ ปั้มประตูดูด แน่เลย
ถถถถถถถถถถูกต้องนะคร้าบบบบ

เด๋วรวบรวมรูปถ่ายทำทำภาพประกอบเสร็จ จะรีบนำเอามาลงให้ชมกันครับ
Old 02-02-2015, 04:11:19 PM   #70
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
ถถถถถถถถถถูกต้องนะคร้าบบบบ

เด๋วรวบรวมรูปถ่ายทำทำภาพประกอบเสร็จ จะรีบนำเอามาลงให้ชมกันครับ
ถ้ามีเปิดแผงประตูขออย่างละเอียดเลยนะ คันผมบานคนนั่งหลังซ้ายไม่ดูดแล้ว กำลังอยากทำให้ปกติ จะรอนะครับ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 03-02-2015, 09:10:55 AM   #71
LeMans24

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
ถ้ามีเปิดแผงประตูขออย่างละเอียดเลยนะ คันผมบานคนนั่งหลังซ้ายไม่ดูดแล้ว กำลังอยากทำให้ปกติ จะรอนะครับ
แผงประตูไม่ได้ถ่ายไว้ครับพี่ nusorn แต่รุ่นนี้ถอดไม่ยากครับ คือจริงๆแล้ว DIY ปั้มนี้ผมทำมา

ตั้งแต่เกือบ 5 ปีที่แล้ว(ตอนพิ่งเรียนจบใหม่ๆ) และใช้ยาวมาจนถึงทุกวันนี้ เลยไม่ไมได้ถ่ายไว้

ทุกขั้นตอน แต่พอดีผมมีปั้มประตูดูด 2 อัน เลยกะรื้อออกมาเพื่อภาพขั้นตอน DIY ดังกล่าวไว้

เพื่อมาลงเวบโดยเฉพาะ เพราะผมมองว่ามีประโยชน์ แก้ไขจุดอ่อนของปั้มให้ใช้งานได้ยาวนาน

รวมถึงวิธีเชคหาจุดรั่วแบบง่ายๆ เรื่องถอดแผงประตูไว้ผมจะหาภาพจากเวบอื่นๆมาให้ชมครั บพี่

Old 03-02-2015, 01:17:46 PM   #72
LeMans24

Default w140 rear door panel removal

สำหรับพี่ nusorn ครับ วิธีถอดแผงประตูหลังแบบละเอียดๆครับ เพิ่งไปเจอมา ตามลิงค์เลยครับ

part 1 : http://www.benzworld.org/forums/w140...ator-part.html

part 2 : http://www.benzworld.org/forums/w140...ator-part.html
Old 03-02-2015, 04:40:50 PM   #73
areem

อ้างถึง:
แผงประตูไม่ได้ถ่ายไว้ครับพี่ nusorn แต่รุ่นนี้ถอดไม่ยากครับ คือจริงๆแล้ว DIY ปั้มนี้ผมทำมา

ตั้งแต่เกือบ 5 ปีที่แล้ว(ตอนพิ่งเรียนจบใหม่ๆ) และใช้ยาวมาจนถึงทุกวันนี้ เลยไม่ไมได้ถ่ายไว้

ทุกขั้นตอน แต่พอดีผมมีปั้มประตูดูด 2 อัน เลยกะรื้อออกมาเพื่อภาพขั้นตอน DIY ดังกล่าวไว้

เพื่อมาลงเวบโดยเฉพาะ เพราะผมมองว่ามีประโยชน์ แก้ไขจุดอ่อนของปั้มให้ใช้งานได้ยาวนาน

รวมถึงวิธีเชคหาจุดรั่วแบบง่ายๆ เรื่องถอดแผงประตูไว้ผมจะหาภาพจากเวบอื่นๆมาให้ชมครั บพี่

ขยายความรูปนี้หน่อยครับ
Old 04-02-2015, 01:11:49 PM   #74
LeMans24

อ้างถึง:
ขยายความรูปนี้หน่อยครับ
เป็นวิธีที่ผมใช้ในการเชคหาจุดรั่วในระบบครับ เป็นวิธีง่ายๆ ไว้จะขยายความในขั้นตอน DIY ครับ
Old 04-02-2015, 01:46:34 PM   #75
wDB110114

wDB110114's Avatar

มอเตอร์ปั๊มประตูดูด ถ้าเสียจะหาซื้อมอเตอร์จากแหล่งใดครับ
wDB110114 is offline   Reply With Quote
Old 04-02-2015, 09:10:16 PM   #76
LeMans24

อ้างถึง:
Originally Posted by wDB110114 View Post
มอเตอร์ปั๊มประตูดูด ถ้าเสียจะหาซื้อมอเตอร์จากแหล่งใดครับ
ถ้าเฉพาะมอเตอร์นี้ไม่ทราบจริงๆครับ ทราบแต่ว่าใช้ Motor ของ Johnson ซึ่งไม่เสียกันง่ายๆ

ของผมได้ปั้มมือสองสถาพดีจากเชียงกงมา แค่เอามาโมนิดหน่อยใช้ยาวๆ ลองหาดูนะครับ

Old 08-02-2015, 01:11:40 AM   #77
ืnusorn

อ้างถึง:
เริ่มจาก coolant temp sensor กับ วาล์วน้ำ 87 องศา เนื่องก่อนหน้านี้เครื่องไม่ร้อน วิ่งไม่ค่อยออก

อุณภูมิเครื่องอยู่ที่ 80 ตลอด ซึ่งมันไม่ใช่อุณหภูมิปกติ (ปกควรจะอยู่ที่ 90 - 95) กินน้ำมันผิดปกติ

เปิดวาล์วน้ำออกมาดูปรากฎว่าเป็น 71 ไม่รู้โดนเปลี่ยนมาตั้งแต่มะหรั่ย เลยจัดการเปลี่ยนซะ

อันนี้เป็นวาล์วน้ำ 71 อันเดิม จัดการแทนที่ด้วย 87 ที่เป็นมาตรฐาน

ลงประจำการยังฐานที่มั่น

หลังจากเปลี่ยนแล้วดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ คือถ้าระบบระบายความร้อนอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์

ไม่มีตะกรันอยู่หม้อน้ำ ปั้มน้ำ หรือแม้แต่ในเสื้อสูบ ยังไงๆ วาล์วน้ำ 87 นั้นเหมาะสมกว่าและกว่า

โดยเฉพาะกับเครื่องยนต์ HFM-SFI เพราะอุณภูมิที่ไม่ได้ระดับนั้นจะมีผลต่อการปรับ fuel trim

(อัตราส่วนผสมน้ำมัน/อากาศ) โดยตรง อาจจะทำให้เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ เครื่องเดินไม่เรียบเท่า

ที่ควรและบริโภคน้ำมันมากกว่าปกติครับ
เพิ่งกลับมาถึงบ้าน ตลอดทางสังเกตความร้อนอยู่แถว 80
จริงอย่างท่านว่า ถ้าเย็นไปกินน้ำมันมากกว่า
สงสัยต้องเปลี่ยนแล้ว ซื้อวาวล์ 87 มาเตรียมไว้นานแล้ว แต่ยุ่ง ๆ ก็เลยผ่านไปก่อน
แต่พอกลับมาอ่านของท่านแล้ว เห็นประดยชน์ของมัยจริง ๆ
ว่าแต่ถ้าใช้อะไรแซะหรือเจียร์ เห็นรอยอยู่แถวรอยต่อเสื้อวาวล์น้ำ
เพราะทุกคันเวลาใช้ไปนาน ๆ เปิดไม่ออก อ่านพบท่านนึงบอกใช้เหล็กงัด
ผมคิดว่าต้องมีวิธีอื่นซิน่า อย่าลืมว่าตัวเป็นอลูมิเนียม งัดไปอาจพลาดทำให้ปากท่อร้าวได้
ขอลองวิธีของท่านดูบ้าง
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 08-02-2015, 04:15:22 PM   #78
LeMans24

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
เพิ่งกลับมาถึงบ้าน ตลอดทางสังเกตความร้อนอยู่แถว 80
จริงอย่างท่านว่า ถ้าเย็นไปกินน้ำมันมากกว่า
สงสัยต้องเปลี่ยนแล้ว ซื้อวาวล์ 87 มาเตรียมไว้นานแล้ว แต่ยุ่ง ๆ ก็เลยผ่านไปก่อน
แต่พอกลับมาอ่านของท่านแล้ว เห็นประดยชน์ของมัยจริง ๆ
ว่าแต่ถ้าใช้อะไรแซะหรือเจียร์ เห็นรอยอยู่แถวรอยต่อเสื้อวาวล์น้ำ
เพราะทุกคันเวลาใช้ไปนาน ๆ เปิดไม่ออก อ่านพบท่านนึงบอกใช้เหล็กงัด
ผมคิดว่าต้องมีวิธีอื่นซิน่า อย่าลืมว่าตัวเป็นอลูมิเนียม งัดไปอาจพลาดทำให้ปากท่อร้าวได้
ขอลองวิธีของท่านดูบ้าง
ของผมโชคดีเป็นปัั้มใหม่ครับ เลยไม่มีปัญหาเรื่องการถอดเสื่อวาล์วน้ำ คลายน๊อตปุ๊ปก็ยกออกได้เลย

แต่ถ้ามันติดจริงๆ ผมเคยเห็นบางท่านใช้เหล็กงัด บ้างก็ใช้ค้อนยางเคาะไปรอบๆ ลองดูนะครับ
Old 08-02-2015, 04:41:41 PM   #79
ืnusorn

สำหรับคนDIYเอง หากเห็นยางโอริง ก็วางให้นั่งตำแหน่งถูกต้อง ไม่ต้องพึ่งกาวปะเก็น
คันผเจ้าของเดิมเข้าอู่ประจำ 2 แป่ง(ดูจากบิล) ทุกเรื่องตั้งแต่ใหญ่ยันเล็กน้อย
นี่เป็น ตย.ที่แสดงถึงskill หรือกลัวลูกค้ากลับมาต่อว่า หากมีCoolantซึม ?
ถ้าเป็นนักDIY เราก็ถอดออกมาวางโอริงใหม่ก็เท่านั้น

ตอนนี้เห็นแนวทางแล้ว ต้องใช้เกียงค่อย ๆ แทรกตามรอยต่อ
แต่ฝั่งฝาสูบแคบมาก ขวาก็ติดเซ็นเซอร์ 2 ตัว แซะได้แค่ฝั่งพัดลม
มิน่าเล่าเห็นรีวิวที่เปลี่ยนปั้มน้ำ ก็เปลี่ยนทั้งวาวล์และเสื้อวาวล์น้ำไปด้วย หรือว่าผมทำแบบท่านบ้าง
เพราะมองดูปั้ใน้ำ ก็ไม่น่าถอดยาก ไม่ต้องถอดพัดลมฟรีปั้ม?
รบกวนถามเรื่องอะไหล่นิดนึง ตอนซื้อปั้มน้ำ มีเสื้อวาล์น้ำมาในชุด หรือต้องซื้อแยกครับ?
Old 08-02-2015, 04:55:44 PM   #80
LeMans24

อ้างถึง:
สำหรับคนDIYเอง หากเห็นยางโอริง ก็วางให้นั่งตำแหน่งถูกต้อง ไม่ต้องพึ่งกาวปะเก็น
คันผเจ้าของเดิมเข้าอู่ประจำ 2 แป่ง(ดูจากบิล) ทุกเรื่องตั้งแต่ใหญ่ยันเล็กน้อย
นี่เป็น ตย.ที่แสดงถึงskill หรือกลัวลูกค้ากลับมาต่อว่า หากมีCoolantซึม ?
ถ้าเป็นนักDIY เราก็ถอดออกมาวางโอริงใหม่ก็เท่านั้น

ตอนนี้เห็นแนวทางแล้ว ต้องใช้เกียงค่อย ๆ แทรกตามรอยต่อ
แต่ฝั่งฝาสูบแคบมาก ขวาก็ติดเซ็นเซอร์ 2 ตัว แซะได้แค่ฝั่งพัดลม
มิน่าเล่าเห็นรีวิวที่เปลี่ยนปั้มน้ำ ก็เปลี่ยนทั้งวาวล์และเสื้อวาวล์น้ำไปด้วย หรือว่าผมทำแบบท่านบ้าง
เพราะมองดูปั้ใน้ำ ก็ไม่น่าถอดยาก ไม่ต้องถอดพัดลมฟรีปั้ม?
รบกวนถามเรื่องอะไหล่นิดนึง ตอนซื้อปั้มน้ำ มีเสื้อวาล์น้ำมาในชุด หรือต้องซื้อแยกครับ?
เรื่องกาวปะเก็นตรงเสื้อวาล์วผมไม่ได้ใช้ครับ ต้องกะแรงดีๆขันพอตึงมือ ตรงนี้มันไม่ค่อยซึมครับ

ตอนนั้นปั้มน้ำผมเปลี่ยนที่อู่ครับเมื่อปีกว่า ยังไม่กล้าเปลี่ยนเอง รู้สึกไม่ได้มีเสื่อวาล์วติดมาด้วยครับ

เรื่องถอดนี้ผมไม่เคยทำมาก่อนเลยไม่กล้าแนะนำ ผมว่า nusorn ลองไล่ดูจากกระทู้เก่าๆ หรือไม่

ให้อู่ทำดีกว่าครับ ชัวร์กว่า

Last edited by LeMans24; 08-02-2015 at 04:58:56 PM..
Old 08-02-2015, 06:00:44 PM   #81
LeMans24

Default Introduction to W140 Closing Assist Supply Pump

วันนี้พอจะมีเวลามาอัพเดทกระทู้ Episode ใหม่เป็นจริงเป็นจังซะที หลังจากที่เกริ่นไปนาน

ระบบ soft close หรือ closing assist system หรือที่บ้านเราเรียกว่าระบบประตูดูดนั้นจะถูก

ติดตั้งอยู่ 5 ตำแหน่งในรุ่น sedan ครับ ประตูทั้งสี่ประตูและกระโปรงท้าย....... ส่วนตัว coupe

หรือนั้นก็แค่ตัดประตูหลังออกก็เป็นสามตำแหน่ง คือประตูสองบาน และประโปรงท้าย

......ระบบนี้จะทำงานโดยมี Closing Assist Supply Pump เป็นอุปกรณ์หลักติดตั้งอยู่มุมบนซ้าย

ในฝากระโปรงหลัง ซึ่งจะคอยสร้างแรงดัน(และแรงดูด) ในการปิดประตู... และจะมี microswitch

ที่คอยจับสัญญาณ(การปิดประตู) อยู่ตรงชุดกลอนประตูของแต่ละบานครับ เพื่อให้ปั้มทำงาน

และนอกจากนั้นจะมีวาล์วลม หรือ closing assist actuator อีกตัวที่จะเป็นตัวดึงประตูให้เข้ากลอน

(latch) ด้วยแรงดันที่ส่งมาจากปั้ม CA ครับ.... หลังจากดึงประตูเข้ากลอนแล้วปั้มก็จะสร้างแรงดูด

หรือ vaccum อีกทีนึงเป็นการคลายให้ตัววาล์วลม CAA กลับเข้าที่ตำแหน่งเดิมและเพื่อให้แน่ในใจ

ว่าไม่มีรั่วในระบบ....

.......ดังนั้นในการปิดประตูแต่ละครั้ง ปั้มจะทำงานสองจังหวะ คือสร้าง แรงดันหรือ pressure ก่อน

เพื่อดึงประตูให้เข้ากลอน แล้วจึงสร้างแรงดูดหรือ vaccum เพื่อคลายอุปกรณ์ให้เข้าที่และเพื่อให้

connector ตามจุดต่างๆแนบสนิทกันเพื่อไม่ได้เกิดรอยรั่วครับ

........ แต่หากสังเกตุจากภายนอกเราจะเห็นว่าระบบทำงานเป็น 3 จังหวะคือ ดูดประตูกลอนเข้าซึ่ง

ใช้เวลาประมาณ 3 - 8 วินาทีโดยประมาณ ขึ้นอยู่กับสภาพปั้มและระบบโดยรวม (ตรงนี้สำคัญมาก)

จากนั้นจะคลายออก และปิดท้ายการสร้าง vaccum เพื่อคลายอุปกรณ์ต่างๆให้เข้าที่สู่ตำแหน่งเดิม

เพื่อรอการทำงานครั้งต่อไป.....

.......อันนี้เป็นหลักการทำงานอย่างคร่าวๆครับ ซึ่งต่อจากนี้ไปผมจะลงลึกในรายละเอียดถึงการทำ

งานในบางจุดที่สำคัญๆ รวมถึงวิเคราะห์แก้ปัญหาเบื้องต้น และตบท้ายด้วยการModifyให้ปั้มทำงาน

เบาลง แต่มีประสิทธิภาพมากขึ้นและยืดอายุการใช้งานให้ยาวนา นยิ่งขึ้นครับ.....

ปล.การโมฯปั้มครั้งนี้ผมทำเมื่อ 5 ปีที่แล้วสมัยเรียนจบใหม่ๆ และยังใช้งานมาถึงปัจจุบันแบบไม่

เคยมีปัญหาครับ รูปที่ถ่ายครั้งนี้เป้นแค่การรื้อปั้้มสำรองมาแกะดูเ พื่อเป็นภาพประกอบเท่านั้นครับ

ภาพประกอบเป็นภาพตำแหน่งติดตั้ง/ตัวปั้ม /วาล์ว CAAและกลอนประตูครับ

Old 08-02-2015, 07:08:24 PM   #82
LeMans24

Default Introduction to W140 Closing Assist Supply Pump

W140 Closing Assist Supply Pump

ตัวอักษรย่อตรงช่องลมเป็นภาษาเยอรมันครับ พอจะเป็นสรุปเป็นภาษาอังกฤษได้ดังนี้

VL = Left Front
VR = Right Front
HD = Trunk Lid
HL = Left Rear
HR = Rigth Rear
SK = Intake Air

ปั้มนี้ค่อนข้างแพงเอาเรื่องครับ ของใหม่เคยเชคร้านแถววัดโสม 35,000 เบิกศูนย์ 4 หมื่นกว่า

แต่โชคดีเด๋วนี้ช่างเก่งๆ เยอะ เอาปั้มเก่ามาซ่อมได้ ของเก่าที่เคยเจอมีตั้งแต่ 3 - 8 พันบาท

อันนี้เฉพาะค่าปั้ม เหลืออุปกรณ์อย่างอื่นอีกเล่น ท่อแวคคั่ม วาล์วลมประตู ไมโครสวิทช์ ฯลฯ

ราคาค่าตัวก็ไม่น่าจะถูก สมควรที่เราคนรักปลาวาฬจะศึกษาและใช้งานอย่างถนุถนอม เพราะ

เป็นระบบที่เป็นเอกลักษณ์สำหรับรถรุ่นนี้ไปแล้วก็ว่า ได้ ....

..... บางท่านถามว่าถ้ามันเสียก็ตัดระบบไปเลย ไม่ต้องใช้ระบบดูดเลยจะได้ไหม??

ตอบ ได้ครับ ก็ปิดแบบแมนวลไป แต่....... ส่วนตัวผมมองว่ามีปัญหาอยู่ 2 ประเด็น

1.
รถรุ่น w140 นั้นยางขอบประตูนั้นถูกออกแบบมาให้หนากว่ารถธรรมดาตั วไป เพื่อป้องกันเสียง

ลม/เสียงรบกวน บางคันที่สภาพดีๆ ยางยังใหม่ๆ ถ้าปิดแบบแมนวลจะต้องออกแรงเยอะ คือต้องปิด

แรงมากๆ สะเทือนเลยครับ โดยเฉพาะประตูหน้า ซึ่งส่วนตัวผมมองแล้วรู้สึกว่ามันผิดธรรมชาติและ

รู้ว่าเสียรถไปเลยครับ กระแทกแรงบางครั้งรู้สึกสะเทือนถึงอุปกรณ์ในแผงประตู .... นอกเสียจากว่า

รถท่านนั้นสภาพเยินมากแล้ว ยางขอบประตูเสียรูปหมดแล้วก็จะปิดง่ายหน่อยครับ

ข้อควรระวัง สำหรับคันที่ยังสภาพดีอยู่และยังอยากใช้ระบบดูดอยู่ การปิดกระแทกแบบแมนวล

บ่อยๆ อาจทำให้ไมโครสวิทช์ตรงกลอนประตูเสียหายได้ ฉนั้นเสียก็รีบจัดการซ่อมจะดีที่สุด

2.
การปิดฝากระโปรงท้ายจะยากขึ้นเป็นกองครับ เพราะถ้าปิดแบบแมนวลธรรมดาๆ แต่ไม่ดูดเข้า

มันจะแค่ล๊อคได้ แต่จะเผยอๆหน่อย กระโปรงจะไม่แนบสนิทกับตัวรถ ..... แต่ถ้าจะให้แนบกับตัว

รถ สำหรับในรุ่น ME จะมีการปรับกลอนเพื่อให้ปิดแบบแมนวลก่อน แล้วจึงปิดกระแทก ซึ่งตรงนี้

ขอบอกว่า... ต้องออกแรงมากกว่าหลายเท่าครับ แรงกว่าปิดประตูมากพอสมควร แต่ในรุ่นปี 95

ลงมาผมไม่แน่ใจ แต่รู้สึกจะต้องทำเหมือนๆกัน.... โดยต้องแหย่นิ้วเข้าไปโยกสวิทช์ที่อยู่ด้านในฝา

กระโปรง (ซึ่งอยู่ตรงชุดกลอนเลยครับ จะมีรูอยู่) ดันจึงดันกลอนเข้าไปหนึ่งสเต็ปจนเข้าล๊อค แล้ว

จึงค่อยปิดแบบกระแทก ฟังดูยุ่งยากหน่อย แต่มันเป็นแบบนี้จริงๆครับ

ด้วยเหตุผลทั้งหลายทั้งปวงจึงทำให้ผมต้องการรักษาระบ บอันเป็นเอกลักษณ์นี้ไว้ให้อยู่คู่

กับรถตลอดไปครับ
Old 09-02-2015, 02:29:56 PM   #83
LeMans24

Default วิเคราะห์ปัญหา Problem Diagnosis

ที่นี้ก็มาถึงการวิเคราะห์ปัญหาครับ หลักสำคัญต้องลองสงเกตุอาการ ซึ่งปัญหาที่เกิดขึ้นระบบประตู

ดูดหรือ soft closeในw140 นั้นมีตั้งแต่ระดับ อ่อน กลาง และรุนแรง ดูๆไปก็คล้ายๆคนเป็นโรค

มะเร็งล่ะครับ คือถ้าตรวจเจอตั้งแต่เนิ่นๆ ก็มีโอกาสที่จะรักษาให้หายขาดได้ง่ายด้วยงบประมาณที่

ต่ำกว่า หรือเจอในระยะกลางหรือรุนแรงงบประมาณก็จะสูงตามลำดับ เพราะอาจจจะมีอุปกรณ์ใน

ระบบเสียหายเยอะ....

....จากประสบการณ์ส่วนตัวของผม ถ้าสามารถสามารถระบุปัญหาได้ว่ามาจาก"ตัวปั้ม"หรือ"ส ่วนที่

เหลือ"ซึ่งก็ประกอบด้วยสายแวคคั่ม/วาล์วลมCAA/microswitch ก็จะเป็นการดีมากครับเพราะ

จะช่วยให้เรา scope ปัญหาให้แคบลง แต่ผมจะขอบอกไว้ก่อนตรงนี้เลยว่า ปัญหาส่วนใหญ่ที่พบ

ในบ้านเรานั้นเกิดมาจากตัวปั้มประมาณ70-80% นอกนั้นก็จะเป็นที่วาล์วลมCAA สายแวคคั่มรั่ว

และ microswitch ตามลำดับ แล้วเราจะวิเคราะห์หาต้นตอของปัญหาได้อย่างไร ??

....อาการเริ่มแรกที่เรามักจะเจอกันส่วนใหญ่จะเป็นอา การประตูไม่ดูด อาจจะเริ่มไม่ดูดทีละบาน

แล้วค่อยๆ ลามไปเรื่อยๆ ซึ่งตรงนี้เรามักแก้ปัญหากันที่ปลายเหตุ โดยการ reset ฟิวส์เบอร์ 9

ในกระโปรงท้าย โดยการถอดออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่ ซึ่งส่วนใหญ่ก็มักจะกลับมาใช้ได้

อีกระยะนึง แต่แล้วไม่นานปั้มจะเริ่มตัดการทำงานอีก หากทำแบนี้ไปเรื่อยๆ โดยไม่ไปแก้ที่

ต้นของปญหา อาจจะทำให้ให้ปั้มไหม้ได้ในไม่ช้า ทั้งๆปัญหาไม่ได้มาจากปั้มเลยก็ได้ !!

แต่.... จริงๆแล้วอาการเสียนั้นมันมีลางบอกเหตุมาก่อนหน้านี้ แล้วหล่ะครับ แต่เราไม่เคย

สังเกตุเอง นั่นก็คือ จำนวนวินาทีในการดึงประตูเข้ากลอน หรือระยะเวลาในการ"ดูด"แล้ว

คลายนั่นเอง นี่คือสัญญาณบอกเหตุเบื้องต้นที่แท้จริงที่เราควรหมั ่นสังเกตุ เพราะจะได้แก้

ไขได้ทันเวลาไงล่ะครับ

to be continued .....

Old 11-02-2015, 08:12:21 PM   #84
ืnusorn

อ้างถึง:
เรื่องกาวปะเก็นตรงเสื้อวาล์วผมไม่ได้ใช้ครับ ต้องกะแรงดีๆขันพอตึงมือ ตรงนี้มันไม่ค่อยซึมครับ

ตอนนั้นปั้มน้ำผมเปลี่ยนที่อู่ครับเมื่อปีกว่า ยังไม่กล้าเปลี่ยนเอง รู้สึกไม่ได้มีเสื่อวาล์วติดมาด้วยครับ

เรื่องถอดนี้ผมไม่เคยทำมาก่อนเลยไม่กล้าแนะนำ ผมว่า nusorn ลองไล่ดูจากกระทู้เก่าๆ หรือไม่

ให้อู่ทำดีกว่าครับ ชัวร์กว่า
หลังจากสอบถามท่านเสร็จ ก็เลยลงไปพินาที่รอยต่อปั้มน้ำกับเสื้อวาวล์น้ำอีกคร ั้ง เบื้องต้นต้องกัดกาวเดิมออก หล่อลื่นให้โอริงเก่าที่อาจแห้งติดตัวเสื้อวาวล์น้ำใ ห้ขยับได้ เหลือบไปเห็นSONAXก็ใช้ได้แน่ และแล้วผมก็ทำเองสำเร็จ แต่ไม่ขอโพสใน กท.นี้ เกรงจะเป็นการรบกวนท่านอื่น เลยได้เรียบเรียงไว้ที่นี่แทนครับ
http://www.benzowner.net/forum/showt...683#post839683
ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งที่ท่านลงภาพประกอบไว้ ทำให้คิดต่อยอดได้โดยง่าย ทดลองใช้ 2 วันแล้ว ไม่มีจุดรั่วซึม อยากเน้นกับเพื่อน ๆ ว่า หากจุดใดที่เชื่อมด้วยโอริง อย่าขันแน่นเกินไป ผมใช้แค่ 10-12NM ทุกจุด แม้แต่NOZZLE ของหัวฉีดแก็สด้วย หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้อ่านไม่มากก็น้อยนะครับ
Old 12-02-2015, 08:36:34 AM   #85
LeMans24

อ้างถึง:
หลังจากสอบถามท่านเสร็จ ก็เลยลงไปพินาที่รอยต่อปั้มน้ำกับเสื้อวาวล์น้ำอีกคร ั้ง เบื้องต้นต้องกัดกาวเดิมออก หล่อลื่นให้โอริงเก่าที่อาจแห้งติดตัวเสื้อวาวล์น้ำใ ห้ขยับได้ เหลือบไปเห็นSONAXก็ใช้ได้แน่ และแล้วผมก็ทำเองสำเร็จ แต่ไม่ขอโพสใน กท.นี้ เกรงจะเป็นการรบกวนท่านอื่น เลยได้เรียบเรียงไว้ที่นี่แทนครับ
http://www.benzowner.net/forum/showt...683#post839683
ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งที่ท่านลงภาพประกอบไว้ ทำให้คิดต่อยอดได้โดยง่าย ทดลองใช้ 2 วันแล้ว ไม่มีจุดรั่วซึม อยากเน้นกับเพื่อน ๆ ว่า หากจุดใดที่เชื่อมด้วยโอริง อย่าขันแน่นเกินไป ผมใช้แค่ 10-12NM ทุกจุด แม้แต่NOZZLE ของหัวฉีดแก็สด้วย หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้อ่านไม่มากก็น้อยนะครับ
ขอบคุณพี่ nusorn สำหรับupdate ครับ ยินดีด้วยครับที่สามารถงัดมันออกมาได้

เปลี่ยนเป็นวาล์ว 87 แล้วเปงไงมั่งครับ เข็มอุณหภูมิ/เครื่องยนต์/อัตราการบริโภค ??
Old 12-02-2015, 03:27:57 PM   #86
ืnusorn

อ้างถึง:
ขอบคุณพี่ nusorn สำหรับupdate ครับ ยินดีด้วยครับที่สามารถงัดมันออกมาได้

เปลี่ยนเป็นวาล์ว 87 แล้วเปงไงมั่งครับ เข็มอุณหภูมิ/เครื่องยนต์/อัตราการบริโภค ??
ต้องขอบคุณภาพชัด ๆ จากท่านมากกว่าครับ
**ผมขอชี้แจงเพิ่มนิดดีกว่า เห็นท่านใช้คำว่า "งัด" เกรงว่าท่าน สมช ท่านอื่นที่จะDIYตามผม จะปฏิบัติผิด...จะเกิดความเสียหายได้
***ที่หน้างานผมใช้ปากของคีมคอม้าแค่จับประคอง ไม่ได้ออกแรงบีบเลย และตบเบา ๆ ที่ด้ามก็เปิดออกอย่างง่ายดาย พระเอกน่าจะเป็นน้ำยากัดกาว กัดโอริงเก่าที่ผมฉีดทิ้งไว้หลายชั่วโมง
เพราะปีก่อนผมพยายามไปรอบนึง ไม่ได้ฉีดเข้าไปข้างใน เหมือนกับว่าโอริงมันละลายยึดติดกับฝากเลยเปิดไม่ออก ใช้ฆ้อนยางเคาะรอบ ๆ ก็ไม่ขยับเลย

เอาล่ะ...มาตอบคำถามท่านดีกว่า ข้อแรก "เข็มTemp"

ผมเพิ่งขับได้ 2 วันเอง รูปนี้ถ่ายวันแรกตอนรถติดราวครึ่ง ชม. ขยับได้ทีละคืบ
**ข้อ 2. เครื่องยนต์? ตรงนี้ไม่รู้จะชี้ชัดว่าแตกต่างได้หรือไม่ พอดีได้เปลี่ยน IAT ใหม่ในวันเดียวกัน รู้สึกไปเองหรือป่าวไม่รุ "แต่เสียงเบาลง" เหมือนเครื่องเดินเรียบขึ้น เร่งสนุกเลย อาจเพราะผมขับน้ำมันทั้งวันเลยก็ได้ ระยะนี้น้ำมันถูกต้องรีบใช้
ที่แน่ ๆ ก็คือ เร่งดีมากตอนใช้น้ำมัน ใครที่เล็งW140 และเกรงว่า S280 จะอืด ผมว่าท่านต้องลองเองแล้ว สำหรับผมโอเคเลยครับ ขนาดมีถัง 96 ลิครแบกน้ำแก็สอยู่ 3 จุดด้วยนะ
***ข้อ 3. ควรวัดเข็มEco ตอนวิ่งควาามเร็วเท่าใด คราวหน้าจะถ่ายมาเปรียบเทียบกันครับ
Old 12-02-2015, 05:15:57 PM   #87
areem

อ้างถึง:
ต้องขอบคุณภาพชัด ๆ จากท่านมากกว่าครับ
**ผมขอชี้แจงเพิ่มนิดดีกว่า เห็นท่านใช้คำว่า "งัด" เกรงว่าท่าน สมช ท่านอื่นที่จะDIYตามผม จะปฏิบัติผิด...จะเกิดความเสียหายได้
***ที่หน้างานผมใช้ปากของคีมคอม้าแค่จับประคอง ไม่ได้ออกแรงบีบเลย และตบเบา ๆ ที่ด้ามก็เปิดออกอย่างง่ายดาย พระเอกน่าจะเป็นน้ำยากัดกาว กัดโอริงเก่าที่ผมฉีดทิ้งไว้หลายชั่วโมง
เพราะปีก่อนผมพยายามไปรอบนึง ไม่ได้ฉีดเข้าไปข้างใน เหมือนกับว่าโอริงมันละลายยึดติดกับฝากเลยเปิดไม่ออก ใช้ฆ้อนยางเคาะรอบ ๆ ก็ไม่ขยับเลย

เอาล่ะ...มาตอบคำถามท่านดีกว่า ข้อแรก "เข็มTemp"

ผมเพิ่งขับได้ 2 วันเอง รูปนี้ถ่ายวันแรกตอนรถติดราวครึ่ง ชม. ขยับได้ทีละคืบ
**ข้อ 2. เครื่องยนต์? ตรงนี้ไม่รู้จะชี้ชัดว่าแตกต่างได้หรือไม่ พอดีได้เปลี่ยน IAT ใหม่ในวันเดียวกัน รู้สึกไปเองหรือป่าวไม่รุ "แต่เสียงเบาลง" เหมือนเครื่องเดินเรียบขึ้น เร่งสนุกเลย อาจเพราะผมขับน้ำมันทั้งวันเลยก็ได้ ระยะนี้น้ำมันถูกต้องรีบใช้
ที่แน่ ๆ ก็คือ เร่งดีมากตอนใช้น้ำมัน ใครที่เล็งW140 และเกรงว่า S280 จะอืด ผมว่าท่านต้องลองเองแล้ว สำหรับผมโอเคเลยครับ ขนาดมีถัง 96 ลิครแบกน้ำแก็สอยู่ 3 จุดด้วยนะ
***ข้อ 3. ควรวัดเข็มEco ตอนวิ่งควาามเร็วเท่าใด คราวหน้าจะถ่ายมาเปรียบเทียบกันครับ
ของผมเอส280ฝาดำ ถ้ารถติดอย่างนี้ก็จะป้วนเปี่ยน แถว 100 เลยละ ระบบเดิมๆครับ
Old 12-02-2015, 08:46:12 PM   #88
ืnusorn

อ้างถึง:
ของผมเอส280ฝาดำ ถ้ารถติดอย่างนี้ก็จะป้วนเปี่ยน แถว 100 เลยละ ระบบเดิมๆครับ
เครื่องM104 L6 ฝาดำตัวเดียวกันครับท่านอารี
เข็มที่เห็นเนี่ยอาจเป็นเพราะได้หม้อน้ำใหม่ เพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อหลังสงกรานต์ปีก่อน เบิกห้างเป็นอลูมิเนียมตรงรุ่นเลย
วันนั้นรถติดมาก ผมยังเสียว ๆ ว่าถ้าแตะร้อยต้องหาจอดก่อนหรือไม่
แต่ชอบตรงที่ร้อนเร็ว เนื้อแก็สจะได้ถึงอุณหภูมิเร็ว ผมออโต้จูนตรงเทมป์ 60C ยังปรับชดเชยเรื่องTemp Correctionไม่เป็น หรือISA2จะปรับไม่ได้ก็ไม่รุ?
ก็เลยใช้แก็สตอนอุณหภูมิถึงเลยดีกว่า อีกอย่างตอนเช้าเกียร์ได้วอร์มเร็ว ก็เปลี่ยนนุ่มนวลด้วย ตรงนี้สำคัญสำหรับผมครับ
Old 12-02-2015, 10:17:22 PM   #89
areem

นั้นรถติดมาก ผมยังเสียว ๆ ว่าถ้าแตะร้อยต้องหาจอดก่อนหรือไม่

ไม่ต้องจอดหรอกครับ พอร้อยกว่า เดียวพัดลมทำแรงขึ้นก็ลง

แต่ถ้ารถติดๆ มันก็จะกลับไปร้อยอีก พัดลมก็ทำอีก เป็น ธรรมชาติ

ของระบบ มัน
เอ้ หรือเป็นแต่คันของผมคันเดียว
Old 13-02-2015, 03:24:16 AM   #90
Resta

Resta's Avatar

เยี่ยมเลยครับ...ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดี และภาพประกอบครับ
Resta is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules