BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Display Modes
Old 11-03-2009, 11:01:52 AM   #1
kakanate

kakanate's Avatar

Default REMOTE W124 E280 1994 ประกอบนอก ซ่อมได้ที่ไหนบ้างครับ

เรียน พี่ๆชาว BON ที่เคารพครับ
ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับที่รับซ่อม กุญแจ REMOTE ของรุ่น W124 E280 1994 ประกอบนอก (แบบตัว RECIEVER ที่มือจับประตูด้านคนขับ และด้านท้ายรถ) คือมันมีอาการกดยาก กดลำบากมาก เวลาจะใช้งาน กดแล้วไม่ค่อยติด ต้องกดจนนิ้วเขียวเลยอ่ะครับ ผมเปลี่ยนถ่านในตัว REMOTE ไปแล้ว(ใช้ 4 ก้อนนะครับ) ช่างซ่อมร้านนาฬิกาบอกว่าซ่อมได้ แต่ผมไม่มั่นใจเนื่องจากดูแล้วมันน่าจะใช้ประสบการณ์ ในการถอดประกอบพอสมควร เค้าบอกว่าหน้า CONTACT มันหลวม ยังไงรบกวนพี่ๆช่วยกรุณาแจ้งข้อมูลด้วยนะครับ....... ...ขอบพระคุณมากครับ บอย.
kakanate is offline   Reply With Quote
Old 11-03-2009, 11:31:36 AM   #2
chui

chui's Avatar

ดูคำตอบกระทู้ของพี่ Morakot นะครับ จะเห็นเบอร์ติดต่อได้
http://www.benzowner.net/forum/showt...D5%E2%C1%B7%2A
http://www.benzowner.net/forum/showt...C3%D5%E2%C1%B7
http://www.benzowner.net/forum/showt...D5%E2%C1%B7%2A
Old 11-03-2009, 11:50:30 AM   #3
imag_2000

imag_2000's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by kakanate View Post
เรียน พี่ๆชาว BON ที่เคารพครับ
ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับที่รับซ่อม กุญแจ REMOTE ของรุ่น W124 E280 1994 ประกอบนอก (แบบตัว RECIEVER ที่มือจับประตูด้านคนขับ และด้านท้ายรถ) คือมันมีอาการกดยาก กดลำบากมาก เวลาจะใช้งาน กดแล้วไม่ค่อยติด ต้องกดจนนิ้วเขียวเลยอ่ะครับ ผมเปลี่ยนถ่านในตัว REMOTE ไปแล้ว(ใช้ 4 ก้อนนะครับ) ช่างซ่อมร้านนาฬิกาบอกว่าซ่อมได้ แต่ผมไม่มั่นใจเนื่องจากดูแล้วมันน่าจะใช้ประสบการณ์ ในการถอดประกอบพอสมควร เค้าบอกว่าหน้า CONTACT มันหลวม ยังไงรบกวนพี่ๆช่วยกรุณาแจ้งข้อมูลด้วยนะครับ....... ...ขอบพระคุณมากครับ บอย.
ถ้าผมจะขออนุญาติแนะนำแนวทางที่ไม่ค่อยมีใครทำกัน อย่าเคืองผมนะครับ
รถน้องชายผม C220 รีโมทพัง หาที่ซ่อมไม่ได้ก็เลยแปลงไปใส่ระบบกันขโมยแบบดีๆ หน่อย
ค่าใช้จ่ายก็ราวๆ 4 พันกว่าบาท แต่พอดีน้องผมเล่นอ๊อฟชั่นเยอะหน่อยก็เลยโดนไป 5 พันกว่าบาท
ที่ได้มาคือเป็นแบบ 2 ways คือมันบอกได้ว่าตอนนี้มีใครมาทำอะไรกับรถเรา และสั่งสตาร์ทรถได้จากรีโมท
เอาไว้ตอนอากาศร้อนๆ จะได้สั่งติดเครื่องเปิดแอร์ให้เย็นๆ ก่อนที่จะเดินไปถึงรถ
พอถามต่อถ้ามันเสียอีกหระ ก็ซื้อเฉพาะตัวรีโมทได้ในราคา พันสามร้อยบาท
ทั้งหมดนี้รวมค่าติดตั้งแล้ว ติดตั้งโดยช่างที่ชำนาญโดยตรง คนขายเองก็ติดไม่ได้
เค้านัดให้ไปติดที่เต้นท์รถแถวแยกพาต้าปิ่นเกล้า ใช้เวลาเกือบวันกว่าจะเสร็จ
บอกไว้เป็นอีกทางเลือกนึงครับ
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 11-03-2009, 11:53:20 AM   #4
pppcguy

pppcguy's Avatar

ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ
ผมใช้ E220 รีโมทเหมือนดังที่กล่าว มีอาการกดได้บ้าง ไม่ได้บ้าง หลังๆ กดแล้วไม่มีอาการตอบสนองเลย
ก็ลองเปลี่ยนถ่านใหม่เอี่ยม 2 ก้อน ก็เงียบสนิท
ลองดูวิธีแนะนำในเว็บ ว่า เสียบๆ ถอดๆ กุญแจ บิดสตาร์ท อะไรประมาณเนี้ย ก็ยังเงียบสนิท
ก็เลยแงะวงจรออกมาชมหน่อย

ปรากฏว่า แต่น แตน แต้น

ตัวที่เป็นตัวรับการกด ลักษณะ 4 เหลี่ยม ที่ติดกับแผงวงจร ซึ่งมันมีขาทั้ง 4 มุม ที่ต้องบัดกรีติดกับวงจร 4 ขา มันได้หลุดแยกออกมาจากแผงวงจรครับ คงเพราะมัน 14 ปี แล้ว ตัวตะกั่วก็เลยเปราะมาก เลยถือเอาไปให้ร้านมือถือเชื่อมให้ เพราะหัวแร้งเขาเล็กดี นึกว่าสัก 20 บาท ปรากฏว่า ไม่เอาตังค์ครับ ทุกวันนี้กดมันส์เลยครับ

จะไม่มันส์ตอนประกอบเจ้าตัวสปริงเด้งๆ กลับนี่ล่ะครับ ประกอบไม่ดีกดแล้ว กุญแจ มันไม่เด้งอ่ะครับ

ฝากเป็นข้อมูลครับ
pppcguy is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 11-03-2009, 01:04:36 PM   #5
kakanate

kakanate's Avatar

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ.....ยังไงเดี๋ยวผมจะเดินไปต ามลายแทงนะครับ
kakanate is offline   Reply With Quote
Old 11-03-2009, 05:19:15 PM   #6
PUPPI

อ้างถึง:
Originally Posted by pppcguy View Post
ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ
ผมใช้ E220 รีโมทเหมือนดังที่กล่าว มีอาการกดได้บ้าง ไม่ได้บ้าง หลังๆ กดแล้วไม่มีอาการตอบสนองเลย
ก็ลองเปลี่ยนถ่านใหม่เอี่ยม 2 ก้อน ก็เงียบสนิท
ลองดูวิธีแนะนำในเว็บ ว่า เสียบๆ ถอดๆ กุญแจ บิดสตาร์ท อะไรประมาณเนี้ย ก็ยังเงียบสนิท
ก็เลยแงะวงจรออกมาชมหน่อย

ปรากฏว่า แต่น แตน แต้น

ตัวที่เป็นตัวรับการกด ลักษณะ 4 เหลี่ยม ที่ติดกับแผงวงจร ซึ่งมันมีขาทั้ง 4 มุม ที่ต้องบัดกรีติดกับวงจร 4 ขา มันได้หลุดแยกออกมาจากแผงวงจรครับ คงเพราะมัน 14 ปี แล้ว ตัวตะกั่วก็เลยเปราะมาก เลยถือเอาไปให้ร้านมือถือเชื่อมให้ เพราะหัวแร้งเขาเล็กดี นึกว่าสัก 20 บาท ปรากฏว่า ไม่เอาตังค์ครับ ทุกวันนี้กดมันส์เลยครับ

จะไม่มันส์ตอนประกอบเจ้าตัวสปริงเด้งๆ กลับนี่ล่ะครับ ประกอบไม่ดีกดแล้ว กุญแจ มันไม่เด้งอ่ะครับ

ฝากเป็นข้อมูลครับ
เวลาสปริงไม่ดีดกลับ ตอนใส่ประกอบลองหมุดสปริงวัก2รอบครับ คราวนี้ดีดแรงเหมือนใหม่ๆเลยครับ
PUPPI is offline   Reply With Quote
Old 11-03-2009, 08:58:41 PM   #7
MB101

อาการเหมือนกันเดี๊ยะเลย ว่าแต่มันแงะออกมายังไงครับเนี่ยช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมเห็นมีซีลยางด้วยกลัวมันจะขาดจัง
MB101 is offline   Reply With Quote
Old 13-03-2009, 12:44:44 AM   #8
Archoe

Archoe's Avatar

รีโมทรถผมเคยเด้งหลุดออกจากกันเลยประกอบกลับเข้าไปกุ ญแจก็ไม่เด้ง ก็เอามือยืดสปริงนิหน่อยแล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ก็ใ ช้ได้ตามปกติครับ
Archoe is offline   Reply With Quote
Old 14-03-2009, 10:07:10 PM   #9
Pocoyo

Pocoyo's Avatar

ผมเอาไปให้ช่างทวนอู่บ้านแกแกะออกมา บัดกรีจี้ๆสักพัก ใช้ได้สบายบรื๋อครับ....
Pocoyo is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules