BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Display Modes
Old 06-07-2010, 09:30:06 PM   #1
irrigation59

irrigation59's Avatar

Default พวงมาลัย..หนัก!! หักเลี้ยวสุดก็จะสั่นๆกระตุกๆ

คือเอารถไปทำอะไรซักอย่างหนะครับ บูชปีกนกหรืออะไรนี่แหละครับ แล้วก็เอามาตั้งศูนย์ ตั้งแต่นั้นมาก็เริ่มมีอาการ พวงมาลัยหนัก ช่างที่อู่บอกว่าเป็นอาการปกติ แต่มันหนักมากเหมือนรถไม่มีพวงมาลัยพาวเวอร์เลยครับ ช่างก็มาดูแล้วก็บอกว่า ยอยแตก เปลี่ยน เปลี่ยนกระปุกพวงมาลัย ออกมาหนักเหมือนเดิมแถมได้อาการหักเลี้ยวสุดแล้วพวงม าลัยมันจะกระตุกครับแรงด้วย พวงมาลัยก็หนักเหมือนเดิม พรุ่งนี้เลยว่าจะเปลี่ยนอู่แล้วครับ ผิดหวังกับอู่นี้มาก ซ่อมทีหลายวันเลยแล้วอาการก็ไม่หาย ช่างก็ได้แต่บอกปัดไปว่า ปกติใช้ไปๆเดี๋ยวมันก็จะดีขึ้นเอง เลยอยากทราบว่าอาการแบบนี้มันน่าจะมีสาเหตุจากอะไรบ้ างครับผมลองเช็คน้ำมันพาวเวอร์แล้วก็ปกติดี..ปล.อู่น ี้เลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ....ทุ่งสองห้อง
irrigation59 is offline   Reply With Quote
Old 06-07-2010, 09:35:51 PM   #2
xitrum_dalat

xitrum_dalat's Avatar

อาการพวงมาลัยหนักแบบทันทีทันใด หลังจากเปลี่ยนบุ๊ชปีกนก

น่าจะอยู่ที่การตั้ง 0 ล้อ นะคับ

ถ้ารถแตนๆ ล้อเดิม ไม่โหลด

อู่ไหนๆ ก็ตั้ง 0 ได้ อย่างไม่ยากเย็น

แต่ ถ้า รถ โหลด ล้อ OFF ไม่แตน

พวกนี้ การตั้ง 0 ต้องมี สูตร ของมัน

เป็นงานฝีมือของแต่ละที่นะคับ
xitrum_dalat is offline   Reply With Quote
Old 06-07-2010, 09:40:35 PM   #3
irrigation59

irrigation59's Avatar

รถผม แตนๆ เดิมๆเลยครับ 300E ธรรมด๊าธรรมดา ไม่ได้ อ๊อฟ อะไรกับใครเลยครับก่อนหน้านี้ก็พวกมาลัยเบาและนิ่งมา ตลอดอาจมีระยะฟรีบ้างตามอายุรถ แต่มันก็ไม่ได้หนักแบบฝึกกล้ามขนาดนี้ครับ เซ็งเลยครับ เจออาการแบบนี้เข้าไปเอาไปซ่อมสามรอบแล้ว ก็ยังไม่หายซักที
irrigation59 is offline   Reply With Quote
Old 06-07-2010, 10:18:01 PM   #4
xitrum_dalat

xitrum_dalat's Avatar

ก็ ยังคงเป็นอย่างที่ว่า เรื่องการ ตั้ง 0 คับ

การเปลี่ยนบุ๊ชปีกนก ทำให้ต้องคลาย ปีกนก ออกมาเลย

เวลาประกอบกลับ ต้องปรับมุมแคมเบอร์ใหม่คับ

( เคยมีบางอู่ ประกอบ บุ๊ชปีกนก และ ขันปีกนก
แน่น ทั้ง ที่ ล้อยังห้อยอยู่ยังงั้น

ทีนี้ เวลา ปล่อยรถลงมา รถสูงขึ้น โย่งโก๊ะเลย
ใช้ไปไม่นาน บุ๊ชปีกนก ก็พังฉีกขาดอีกด้วย)

แต่ ถ้า ช่างได้ทำถูกต้องแล้ว

อาจเป็นอาการแทรกซ้อนจาก ลูกหมากปีกนกล่าง หลวมคับ
xitrum_dalat is offline   Reply With Quote
Old 06-07-2010, 11:44:53 PM   #5
tweepon

อ้างถึง:
Originally Posted by irrigation59 View Post
คือเอารถไปทำอะไรซักอย่างหนะครับ บูชปีกนกหรืออะไรนี่แหละครับ แล้วก็เอามาตั้งศูนย์ ตั้งแต่นั้นมาก็เริ่มมีอาการ พวงมาลัยหนัก ช่างที่อู่บอกว่าเป็นอาการปกติ แต่มันหนักมากเหมือนรถไม่มีพวงมาลัยพาวเวอร์เลยครับ ช่างก็มาดูแล้วก็บอกว่า ยอยแตก เปลี่ยน เปลี่ยนกระปุกพวงมาลัย ออกมาหนักเหมือนเดิมแถมได้อาการหักเลี้ยวสุดแล้วพวงม าลัยมันจะกระตุกครับแรงด้วย พวงมาลัยก็หนักเหมือนเดิม พรุ่งนี้เลยว่าจะเปลี่ยนอู่แล้วครับ ผิดหวังกับอู่นี้มาก ซ่อมทีหลายวันเลยแล้วอาการก็ไม่หาย ช่างก็ได้แต่บอกปัดไปว่า ปกติใช้ไปๆเดี๋ยวมันก็จะดีขึ้นเอง เลยอยากทราบว่าอาการแบบนี้มันน่าจะมีสาเหตุจากอะไรบ้ างครับผมลองเช็คน้ำมันพาวเวอร์แล้วก็ปกติดี..ปล.อู่น ี้เลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ....ทุ่งสองห้อง
ผมเป็นแบบเดียวกันครับ
ตั้งแต่เปลี่ยนบุชล่าง สูงเป็นตักแตนยงโย่
แก้ตามที่พี่ๆแนะกันในนี้
อันแรก ไปที่ร้านตั้งศูนย์ให้เขาคลายน็อตบุชปีกนกบนแท่นตั้ง ศูนย์แล้วหมุนมาลัยซ้ายขวาสองสามรอบ
แล้วค่อยไล่ตั้งศูนย์ใหม่ แล้วล๊อคน๊อตให้แน่น
ต้องเน้นช่างตั้งศูนย์นะครับ บางร้านไม่ค่อยให้ความสำคัญ

ส่วนรถผมกระตุกตอนหมุนสุด ( ช่วงล่างอื่นแน่นหมดแล้ว เพิ่งเปลี่ยน)
ก็ไปเจอว่า กระบอกโช้ค กันพวงมาลัสะบัดมันรั่วครับ
ดูข้างนอกจะดูไม่ออก ต้องเลี่ยวให้สุดๆๆ
สังเกตุที่กระบอก ถ้ามีน้ำมันเยิ้มๆๆ
เปลี่ยนได้เลยครับ มันเจ้งแล้ว

รถผมพวงมาลัยนิ่ง หมุนไม่สะดุดแล้วครับ ลองดูครับ
tweepon is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules