BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Display Modes
Old 24-09-2010, 09:44:26 AM   #1
tanabaworn

Default อยากทราบวิธีตั้งไฟหน้าหน่อยครับ

เป็นรถ190eครับ
tanabaworn is offline   Reply With Quote
Old 24-09-2010, 02:19:27 PM   #2
mrchindanai

mrchindanai's Avatar

Smile

คาดว่าตัวปรับ 0-1-2 ข้างๆ พวงมาลัย สายที่วิ่งไปไฟหน้าคงรั่ว หรือเสีย
1. จอดรถหันหน้าเข้ากำแพง ที่มืดๆ หรือพอจะเห็นแสงไฟ
2. เปิดไฟ ให้เห็นระดับของไฟ
3. เปิดกระโปรงรถ
4. ขันตัวปรับไฟเองเลยครับ อยู่ด้านหลังไฟ นั่นล่ะ
สังเกตดีจะเห็นมัน สูงขึ้นหรือต่ำลง ตามที่เราปรับ
ปรับทั้งสองด้าน ให้ได้ระดับเท่ากันด้วยนะครับ
mrchindanai is offline   Reply With Quote
Old 28-09-2010, 03:12:58 PM   #3
olddriver

olddriver's Avatar

เพิ่งอ่านเจอว่าเอารถไปวาง2เจมาหรือครับ
หรือเจ้าของเดิมวางมาแล้วแต่ตั้งไฟไม่เหมาะสม

ผมขออนุญาตพ่อลูกอ่อนลูกซนเพิ่มเติมเพื่อความกระจ่าง หน่อยนะท่าน
การตั้งไฟหน้า190อีก็คล้ายๆการตั้งไฟรถอื่นๆนะครับ

ประการแรก เอาของประเภทที่ไม่สมควรอยู่ท้ายรถเช่นถุงชุดกอล์ฟ กระสอบข้าวสาร อะไหล่ใช้แล้ว
หีบเหล้าหีบเบียร์ ฟันปลอมฯลฯ ออกจากท้ายรถก่อน
ด้านในรถก็เช่นกัน อันไหนไม่สำคัญก็อพยพออก(ยกเว้นแม่ย่านาง)

ประการที่สอง-ขับรถไปเติมลมตามสเปคที่ใช้ประจำ เช่นใช้คนเดียวบ่อยๆหรือจะต้องแบกหามผู้โดยสารเพื่อน ฝูงญาตมิตรเด็กโคโยตี้ นับจำนวนดูแล้วเติมตามข้อกำหนดที่ระบุไว้ตรงช่องเติม น้ำมัน
หากแต่ว่าถ้ารถติดแกส เติมลมเพิ่มขึ้นอีกประมาณ2psiนะครับ

ประการที่สาม-ขับรถไปหาที่จอดเรียบๆไม่ไหลหน้าไหลหลัง(เอียงข้างได ้บ้าง)แบบที่มีกำแพงอยู่ด้านหน้ารถห่างไป5เมตรพอดิบพ อดี แล้วจอดรถให้ตั้งฉากเด๊ะๆกับกำแพง ขั้นตอนนี้ทำตอนกลางวันก็ได้
เปิดไฟหน้าแล้วทำเครื่องหมายไว้ที่กำแพงว่าจุดที่ไฟแ รงที่สุดอยู่อีตรงไหน(ทำข้างเดียวก็พอ)แล้วปิดไฟ
หากตัวปรับโคมไฟในรถยังใช้ได้ ให้ปรับไปที่เลขศูนย์

ประการที่สี่-หาไม้วัด วัดระยะจากพื้นถึงกลางโคมไฟหน้า(190อีจะมีสัญญลักษณ์ สี่เหลี่ยมเล็กๆบนตัวโคม)แล้วหาเทปไปแปะไว้ที่กำแพงใ ห้สูงเท่ากันพอดี หลังจากนั้นให้วัดระยะห่างของกลางโคมไฟทั้ง2ดวงแล้วเ อาเทปไปแปะเป็นกากะบาทไว้ที่กำแพงให้เท่ากับระยะห่าง ของโคมไฟเช่นกัน(ทำอันเดียวนะครับ อีกอันมีแล้วตามข้อ3)

ประการที่ห้า-สตาร์ทรถ เปิดกระโปรง(รถ) เปิดไฟหน้า (จะไม่ติดเครื่องก็ได้ถ้ามั่นใจในพลังแบตฯ)
แล้วปรับความสูงของไฟโดยการใช้มือขยุกขยิกหมุนซ้ายขว าหน้าหลังที่หลังโคม สังเกตุดูจะมีตัวหมุนสีดำ3ตัว ตัวกลางสุดปรับระดับ ตัวซ้ายปรับซ้าย-ขวา ตัวขวาก็ปรับซ้ายขวาเหมือนกันน่อ
ทำทีละโคมนะครับ ให้ความสูงของแสงอยู่ใต้เส้นแนวนอนบนกำแพง เพราะถ้าปรับให้สูงกว่าเส้นนี้แล้วจะถูกยิงเวลารถสวน กันบนถนน2เลน
โคมอันแรกปรับแค่สูง-ต่ำนะครับ ไม่ต้องไปปรับซ้ายขวา(ยกเว้นแต่ว่ารถมีโคมแบบตาเหล่เ อียงมั่วไปหมด)
แล้วไปปรับโคมที่2 ทีนี้ปรับทั้งสูงต่ำและซ้าย-ขวา
สูงต่ำให้อยู่ใต้เส้นนอนบนกำแพง
ซ้ายขวาให้ตรงกับกากะบาทที่ทำไว้

แค่นี้ก็เสร็จ ขับรถกลางคืนไม่ต้องกลัวไฟไปส่องนางไม้หรืองูดิน
ทีนี้จะขนอะไรใส่ท้ายรถก็ใส่ไป ถ้ามีเหล้ามีเบียร์ก็แบ่งๆกันด้วย
olddriver is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 30-09-2010, 03:27:42 PM   #4
tanabaworn

ขอบคุณครับ
tanabaworn is offline   Reply With Quote
Old 01-10-2010, 09:50:13 AM   #5
tommyr29

tommyr29's Avatar

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
tommyr29 is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules