BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > บาร์เบียร์

Thread Tools Display Modes
Old 25-11-2010, 06:50:33 AM   #1
worawitoil

Default เขาใหญ่

วันที่ 5 - 6 ธ.ค. 53 จะพาครอบครัวไปเที่ยวเขาใหญ่ รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำสถานที่พักให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
worawitoil is offline   Reply With Quote
Old 25-11-2010, 09:15:31 AM   #2
ตู้เย็น

ตู้เย็น's Avatar

บนเขาใหญ่ก็มีที่พักนะครับ เป็นส่วนของอุทยาน เงียบสงบดีครับ ตอนกลางคืนมีส่องสัตว์ด้วย
มีที่แนะนำ
1.ก็อยู่ตรงสามแยกในอุทยานครับ ระหว่างทางเลี้ยวไปน้ำตกเหวนรก-เหวสุวัต เป็นบ้านหลังแต่งสไตล์รีสรอท 2ห้องนอน 2ห้องน้ำ 1 ห้องเล่นไพ่ มีระเบียงให้กินเหล้า ตอนกลางคืนมีกวางมาขออาหารด้วยครับ ราคาค่าบ้านพัก 2 พันนิดหน่อยครับ
2.อยู่ข้างหลังพระตำหนักของ พระเทพฯ ครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าเป็นจุดที่ดีที่สุดและเกือบจะสูงที ่สุดของ เขาใหญ่ อยู่ตรงแยกที่จอด ฮ. ตรงที่พักทานข้าวซื้อของ ที่่อำนวยการของอุทยาน ครับ ตรงนี้ผมไม่เคยพัก แต่เจ้าหน้าที่บอกเป็นบ้านหลังใหญ่ อยู่ได้ 10 คนอัพ ราคา 5 พันขึ้นต่อหลังครับ.
ตู้เย็น is offline   Reply With Quote
Old 25-11-2010, 09:18:54 AM   #3
421

421's Avatar

คืนละ 2 พัน

เคยนอนมันแค่ 6 ร้อยเองนี่
421 is offline   Reply With Quote
Old 25-11-2010, 10:40:25 AM   #4
Mbersy

Mbersy's Avatar

ที่เคยไปกะทริป BON เห็นมีจุดกางเต้นท์ด้วย...เป็นลาน ตรงทางจะไปน้ำตกเหวสุวัต

ส่วนบ้านพัก นู๋ว่า ป่านนี้ บ้านพักจะเต็มหมดแล้วป่าว เพราะช่วงที่พี่ไปมันตรงกับช่วงวันหยุดยาวอะคะ

ยังไงลองเชคดูก่อน เผื่อยังมีว่างเนอะ ยังไง รีบๆ จองแต่เนิ่นๆ

เพราะตอนนี้ นู๋ยื่นลาพักร้อนวันที่ 8-9 ไปแระ ก็จะได้หยุดยาว 8-12 ธันวา

ที่ออฟฟิศแอบแซวว่า ไม่ลาวันที่ 7 ด้วยเลยละ จะได้ไปแบบยาวๆ 4-12 ไปเลย เอิ๊กๆ

ยังไงวางแผนเรื่องการเดินทาง อาหารและที่พักให้พร้อมค่ะ คาดว่าคนเยอะแน่ๆ

อย่าลืมถ่่ายรูปมาฝากด้วยนะคะ

ที่เหลือ รอผู้ชำนาญการเที่ยวป่า เที่ยวเขา มาตอบดีกว่า .... นุ๋ถนัด ออกทะเล
Mbersy is offline   Reply With Quote
Old 25-11-2010, 03:48:07 PM   #5
chatchai-19

chatchai-19's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by worawitoil View Post
วันที่ 5 - 6 ธ.ค. 53 จะพาครอบครัวไปเที่ยวเขาใหญ่ รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำสถานที่พักให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
ผมไปเมื่อปีที่แล้วครับ
รถเยอะมากๆครับพี่ ถ้าได้ขยับรถออกแล้วจะจอดอีกทีก็เดินใกลครับ
ถ้าจะกางเต้นท์นั้นที่ผากล้วยไม้ ลิงจะเยอะครับ อยากให้นำถังใหญ่ๆที่ล็อคได้แน่หนาไปห่อของกินของใช้ ครับ ไม่งั้นลิงค้น ขโมยหมด(ถ้าไม่มีใครเฝ้า) แต่ถ้าที่ลำตาคลองนั้นจะดีครับไม่มีลิงมีแต่เก่ง กวาง ห้องน้ำใหญ่ สะอาด
ถ้าพี่จะกางเต้นท์ถ้ามาจากปราจีน เมื่อถึง 3 แยกตรงสระน้ำ ให้เลี้ยวขวาครับ ระยะทางถึงจุดกางเต้นท์ประมาณ 8-10 km. ครับ ส่วนเรื่องของกินนั้นถ้าไม่ทำเองก็มีซื้อได้ครับ แต่ถ้าอยากได้บรรยากาศ ก็เอามาทำกินเองได้ครับ ร้านค้าจะมี น้ำแข็ง เตาถ่าน ถ่าน เหล็กปิ้งย่าง เต้นท์ให้เช่า(ของอุทยาน)

ส่วนเรื่องเที่ยวนั้น มีเยอะครับ (ไม่ใกลครับ ขับรถแป๊ปเดียว)
เหวนรก เหวสุวัต น้ำตกผากล้วยไม้ ส่องสัตว์ เดินป่าชมธรรมชาต(ข้ามสะพานหลังศูนย์อำนวยการ แต่ต้องมีอุกรณ์ป้องกันทากดูดเลือดนะครับ) จุดชมิวที่ทางเข้าผาเดียวดาย(สวยมากๆ) จุดชมวิวที่สูงที่สุดก็เลยผาเดียวดายไปอีกไม่มาก เยอะมากๆครับ ที่สำคัญ อากาศจะนาวมากๆ งานนี้สนุกแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องเต้นท์นั้นจะมี2จุดคือ จุดที่จองแล้ว กับจุดที่ไม่ได้จอง จุดที่จองแล้วจะได้ที่ราบนอนสบาย ส่วนที่ไม่ได้จองก็มีจุดที่ราบเหมือนกัน แต่ใครมาก่อนได้ก่อนครับ จุดที่จองแล้วห้ามกางนะครับเดี๋ยวได้ย้ายอีกรอบครับ ครั้งที่แล้วผมไปก็ไม่ได้จองครับ เข้าเว็ปยากมากๆเลยไปแบบไม่จอง แต่อาศัยไปเร็วหน่อย กางตอนบ่าย2คนไม่เยอะครับ แต่ถ้าเย็นๆนั้นคนเยอะมากๆครับ
(ของกินนั้นถ้าไม่มีถึงใหญ่ๆที่ล็อคอย่างแน่นหนา แนะให้ไว้ในรถครับ เดี๋ยวลิงจะมาขโมยแน่นอน 100% ในที่ผากล้วยไม้นะครับ ถ้าลำตะคลองจะไม่มีครับ สบายๆ)
chatchai-19 is offline   Reply With Quote
Old 25-11-2010, 06:28:37 PM   #6
worawitoil

ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่านมากครับ
worawitoil is offline   Reply With Quote
Old 26-11-2010, 09:14:07 PM   #7
joe300e

joe300e's Avatar

ทางที่ดีเอาเต็นทฺ์ไปเผื่อด้วยครับที่รีสอร์ทไหนโก่ง ราคา เอาเต็นท์มากางนอนเลยอย่างมากเสียค่าสถานที่และอาหาร เช้าไม่กี่ร้อยนอนืนสองคืนไม่เป็นไรหรอกครับอาจย้ายจ ุดกางเต็นท์ก็ดีนะครับ ได้ที่พักรีสอร์ทเปลี่ยนวิวไม่ได้ด้วยครับ
joe300e is offline   Reply With Quote
Old 28-11-2010, 01:28:25 PM   #8
profilehammer

อ้างถึง:
Originally Posted by ตู้เย็น View Post
บนเขาใหญ่ก็มีที่พักนะครับ เป็นส่วนของอุทยาน เงียบสงบดีครับ ตอนกลางคืนมีส่องสัตว์ด้วย
มีที่แนะนำ
1.ก็อยู่ตรงสามแยกในอุทยานครับ ระหว่างทางเลี้ยวไปน้ำตกเหวนรก-เหวสุวัต เป็นบ้านหลังแต่งสไตล์รีสรอท 2ห้องนอน 2ห้องน้ำ 1 ห้องเล่นไพ่ มีระเบียงให้กินเหล้า ตอนกลางคืนมีกวางมาขออาหารด้วยครับ ราคาค่าบ้านพัก 2 พันนิดหน่อยครับ
2.อยู่ข้างหลังพระตำหนักของ พระเทพฯ ครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าเป็นจุดที่ดีที่สุดและเกือบจะสูงที ่สุดของ เขาใหญ่ อยู่ตรงแยกที่จอด ฮ. ตรงที่พักทานข้าวซื้อของ ที่่อำนวยการของอุทยาน ครับ ตรงนี้ผมไม่เคยพัก แต่เจ้าหน้าที่บอกเป็นบ้านหลังใหญ่ อยู่ได้ 10 คนอัพ ราคา 5 พันขึ้นต่อหลังครับ.
ไม่แน่ใจที่พี่ตู้เย็นบอกนั้นจะเป็นบ้านที่เค้าเรียก ว่าบ้านรัฐมนตรี และบ้านนายกรึป่าวอันนี้ลองหาข้อมูลดูครับ ถ้าใช่รับรองว่ามีครบทุกอย่างที่่ต้องการครับ เพียงแต่ว่าจองยากเท่านั้นเองครับ
profilehammer is offline   Reply With Quote
Old 29-11-2010, 05:00:42 PM   #9
chatchai-19

chatchai-19's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by joe300e View Post
ทางที่ดีเอาเต็นทฺ์ไปเผื่อด้วยครับที่รีสอร์ทไหนโก่ง ราคา เอาเต็นท์มากางนอนเลยอย่างมากเสียค่าสถานที่และอาหาร เช้าไม่กี่ร้อยนอนืนสองคืนไม่เป็นไรหรอกครับอาจย้ายจ ุดกางเต็นท์ก็ดีนะครับ ได้ที่พักรีสอร์ทเปลี่ยนวิวไม่ได้ด้วยครับ
พี่โจนี่ แสดงว่าชอบกางเต้นท์เป็นที่สุด หนาวนี้เตรียมตัวกันหรือยังครับพี่
พี่อ้นและพี่ๆกำหนดวันที่พร้อมๆกันเลยล่วงหน้าเลยครั บ หนาวนี้สนุกแน่ๆพี่
chatchai-19 is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules